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JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA 

--------------- 

TUME YA HAKI ZA BINADAMU 
NA UTAWALA BORA 

 

Juni, 03 ,2022 

 

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 

Tathmini ya THBUB Kuhusu Mwenendo na Utendaji 

Kazi wa Jeshi la Polisi Nchini 

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora (THBUB), ni Idara huru ya Serikali 

inayojitegemea, ambayo imeundwa kupitia  Ibara ya 129(1) ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. Ibara  ya 130(1), (c), (f) na (g) ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 na vifungu vya 6(1) (c) na (g), 

15(1) (a) na 28(1) (a), (b) na (f) vya Sheria ya THBUB Sura 391, vimeipa THBUB 

mamlaka ya kuchunguza jambo lolote linaloashiria au kuthibitisha uvunjaji wa haki za 

binadamu au ukiukwaji wa misingi ya utawala bora nchini. Vilevile, kifungu cha 6(h) 

kinaipa THBUB mamlaka ya kutembelea magereza na sehemu wanapozuiliwa watu 

kwa lengo la kukagua uzingatiaji wa haki za binadamu katika sehemu hizo.  

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Jukumu la msingi la Jeshi la Polisi ni kulinda usalama wa raia na mali zao, pamoja na 

majukumu mengine yaliyoainishwa katika Sheria za Jeshi la  Polisi ikiwemo kukamata, 

kufanya upekuzi, kuwaweka watuhumiwa mahabusu, kufanya upelelezi kuhusiana na 

matukio ya uhalifu na kufanya mahojiano na watuhumiwa. Sheria ya Jeshi la Polisi na 

Huduma Saidizi, Sura ya 322, Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai Sura ya 20 

na Kanuni za Jeshi la Polisi za Mwaka 2013, zimeainisha mamlaka hayo ya Polisi na 

utaratibu unaopaswa kufuatwa wakati wa utekelezaji wa mamlaka hiyo.  

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Tathmini ya ujumla ya THBUB inaonesha kuwa Jeshi la Polisi linafanya kazi zake 

vizuri na ndio maana kwa sasa kuna amani na utulivu nchini na uhalifu umepungua. 

Hata hivyo, pamoja na tathmini hiyo ya ujumla, kwa nyakati tofauti kumekuwa na 

malalamiko kutoka kwa watuhumiwa na wananchi na wakati mwingine kupitia vyombo 
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vya habari kulalamikia Jeshi la Polisi kuhusu matukio ya uvunjwaji wa haki za 

binadamu na ukiukwaji wa misingi ya utawala bora.  

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Kuanzia mwaka 2020 hadi 2022, THBUB imekuwa ikifuatilia mwenendo na utendaji 

kazi wa Jeshi la Polisi kwa kufanya chunguzi kumi (10) zinazohusu tuhuma dhidi ya 

Jeshi hilo pamoja na kutembelea vituo vya polisi katika baadhi ya mikoa nchini. 

THBUB pia imekuwa ikiwatembelea mahabusu waliozuiliwa katika magereza ambako 

pia ilipata taarifa za malalamiko ya mahabusu kuhusu kuvunjiwa haki zao walipokuwa 

katika mahabusu za polisi. Chunguzi hizo zilifanyika katika Wilaya ya Kinondoni, 

Ubungo na Ilala katika Mkoa wa Dar es Salaam; Wilaya ya Mwanga katika Mkoa wa 

Kilimanjaro; Wilaya ya Kilosa na Mvomero katika Mkoa wa Morogoro; na Wilaya ya 

Tabora mjini kwa Mkoa wa Tabora. Pia THBUB ilifanya chunguzi katika Wilaya ya 

Mafinga kwa Mkoa wa Iringa; Wilaya ya Handeni kwa Mkoa wa Tanga; Wilaya ya 

Masasi kwa Mkoa wa Mtwara; na Mkoa wa Mjini Magharibi, Zanzibar.  

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Katika kipindi hicho THBUB pia ilitembelea baadhi ya vituo vya Polisi kwa lengo la 

kukagua uzingatiaji wa haki za binadamu katika vituo hivyo. Vituo vilivyotembelewa ni 

kutoka Mkoa wa Dar es Salaam, Pwani, Tanga, Dodoma, Mwanza, Ruvuma, Lindi na 

Mtwara. Mikoa mingine ni Mjini Magharibi, Kaskazini Unguja, Kusini Unguja, Kaskazini 

Pemba na Kusini Pemba.   

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Katika chunguzi na ziara hizo, THBUB ilibaini mambo yafuatayo: 

i) Kupigwa na kuteswa kwa watuhumiwa wakati wa ukamataji, au wakati upelelezi 

ukiendelea kwa madhumuni ya Jeshi la Polisi kupata taarifa zinazohusu matukio 

ya uhalifu ikiwemo watuhumiwa kupata madhara ya mwili na wakati mwingine 

kupoteza maisha;  

 

ii) Kuwepo tuhuma za rushwa dhidi ya baadhi ya askari;  

 

iii) Baadhi ya Askari Polisi kutoa taarifa zisizo sahihi kuhusu vitendo 

wanavyolalamikiwa na wananchi; 

 

iv) Askari Polisi wanaopatikana na hatia kupewa adhabu isiyowiana na kosa husika; 

 

v) Baadhi ya watuhumiwa kuwekwa mahabusu za Polisi kwa muda mrefu bila ya 

kupelekwa mahakamani au kupewa dhamana; na 

 

vi) Uhaba wa vitendea kazi, uchache wa nyumba za kuishi askari, uchache wa Askari 

Polisi na miundombinu chakavu katika vituo vya Polisi.  
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Ndugu Waandishi wa Habari, 

Kwa mujibu wa Kifugu 28 (2) cha Sheria ya THBUB, THBUB inatakiwa kutoa 

mapendekezo kwa mamlaka husika mara baada ya kukamilika kwa uchunguzi. Katika 

kutekeleza matakwa haya ya kisheria, THBUB imekuwa ikitoa taarifa zake pamoja na 

mapendekezo kwenye mamlaka mbalimbali ikiwemo mamlaka iliyolalamikiwa kwa 

lengo la kuchukuliwa hatua stahiki zitakazosaidia kurekebisha mwenendo au tabia 

iliyobainika kuvunja haki za binadamu au ukiukaji wa misingi ya utawala Bora. 

 

Pamoja na mapendekezo yaliyotolewa kwenye taarifa zilizowasilishwa kwa mamlaka 

husika, THBUB inasisitiza yafuatayo:  

i) Kwa kwa lengo la kuleta ufanisi na kuepuka vitendo vya uvunjifu wa haki za 

binadamu na ukiukwaji wa misingi ya utawala bora, Jeshi la Polisi lihakikishe 

utendaji wao wa kazi unazingatia Sheria, Kanuni na miongozo ya utekelezaji 

wa majukumu ya Jeshi hilo; 

 

ii) Makosa yanayofanywa na askari polisi yenye mwelekeo wa kijinai 

yachunguzwe kwanza na taasisi nyingine huru za umma au vyombo ambavyo 

vitaweza kuundwa kwa mujibu wa sheria; 

 

iii) Kwa ajili ya kuongeza ufanisi, Jeshi la Polisi litekeleze mapendekezo 

yanayotolewa na THBUB;  

 

iv) Serikali iimarishe Jeshi la Polisi kwa kulipatia vitendea kazi, kuendelea 

kuwajengea makazi bora, kuongeza idadi ya Askari Polisi na kuimarisha 

miundombinu; na 

 

v) Wananchi waendelee kutoa ushirikiano kwa Jeshi la Polisi ili kusaidia kuzuia 

na kupambana na vitendo vya uhalifu nchini. 

 

Imetolewa na: 
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